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Mheshimiwa Hamad Chande, Naibu Waziri wa Fedha na Mipango; 
 

Mheshimiwa Dkt. Saada Mkuya Salum, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Fedha na Mipango Zanzibar; 
 

Waheshimiwa Mawaziri na Naibu Mawaziri mliopo; 
 

Mhe. Meja Jenerali Suleiman Mungiya Mzee, Kaimu Mkuu wa Mkoa 
wa Mwanza; 
 

Waheshimiwa Wakuu wa Wilaya;  
 

Ndg. Emmanuel Tutuba, Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha na Mipango; 
 

Dkt Juma Malik Akil, Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango 
Zanzibar; 
 

Makatibu wakuu na Naibu Makatibu Wakuu wote; 
 

Prof. Florens Luoga, Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania; 
 

Dkt. Baghato Saqware, Kamishna wa Mamlaka ya Bima Tanzania; 
 

Ndugu Nicodemus D. Mkama Afisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya 
Masoko ya Mitaji Tanzania; 
 

Wakuu wa Taasisi za Fedha, Program na Mifuko ya Serikali ya 
Kuwawezesha Wananchi Kiuchumi; 
 

Viongozi wa dini; 
 

Waandishi wa Habari;  
 

Ndugu Washiriki wa Maonesho ya Wiki ya Huduma za Fedha; 
 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana. 
 

  Jamhuri ya Muungano wa Tanzania...  

Napenda nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutupatia afya njema 

na ridhaa ya  kuhudhuria uzinduzi huu wa Maadhimisho ya Wiki ya 

Huduma za Fedha yanayofanyika hapa Jijini Mwanza. Ninatoa pia shukrani 

zangu za dhati kwa Waziri wa Fedha na Mipango kwa kunialika katika 

tukio hili muhimu. Vilevile, naipongeza Kamati ya Maandalizi, wadau wote wa 

Sekta ya Fedha, wakiongozwa na Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania, kwa 

kufanikisha Maadhimisho haya. Nawashukuru Wageni Waalikwa na Wananchi 

kwa ujumla kwa kujumuika nasi katika tukio hili muhimu. 
 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Kama wote mnavyofahamu, huduma za kifedha zinajumuisha huduma za 

kibenki za kupokea amana kutoka kwa mwananchi mmoja mmoja, vikundi na 

makampuni; ukopeshaji wa fedha kwa wateja na ulipaji wa mikopo; 

kuendesha mfumo wa riba za amana na mikopo; kuwezesha mauzo na 
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manunuzi; ubadilishaji wa fedha za kigeni; na utumaji na upokeaji wa fedha.  

Huduma nyingine za kifedha ni pamoja na huduma za bima, uendeshaji na 

usimamizi wa masoko ya mitaji na dhamana, na huduma za ushauri kuhusu 

biashara na uwekezaji na uchaguzi wa madirisha ya kuwekeza mitaji (Wealth 

Management).  Huduma hizi pia ni chanzo muhimu cha mapato ya Serikali.  

Hivyo, huduma za kifedha ni mhimili muhimu sana wa uzalishaji, ufanyaji 

biashara,  uwekezaji na kukuza uchumi na pia kuwezesha uendeshaji wa 

Serikali. Ni dhahiri pia kuwa huduma za kifedha ni mtambuka na pia ni chachu 

ya maendeleo ya Taifa na ustawi wa maisha ya wananchi kwa ujumla. Hivyo 

kama kaulimbiu ya Maadhimisho haya inavyosema “Elimu ya Fedha kwa 

Maendeleo ya Watu”, hatuna budi kuhakikisha wananchi wana ufahamu wa 

kutosha kuhusu fursa na huduma mbalimbali za fedha zilizopo katika soko na 

namna wanavyoweza kuzifikia ili wazitumie kujiletea maendeleo.  Na hili ndiyo 

lengo la kufanya maadhimisho haya. 
 

Waheshimiwa Viongozi na Washiriki 

Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa pamoja na mambo mengine, 

umejielekeza katika kuongeza upatikanaji na matumizi ya huduma rasmi za 

benki na malipo; kulinda maslahi ya watumiaji huduma; na kubuni bidhaa za 

benki na mifumo ya malipo kulingana na mahitaji ya soko, mabadiliko ya 

uchumi na teknolojia. Pamoja na Mpango huo wa Maendeleo wa Taifa, 

Mpango wa Maendeleo ya Sekta ya Fedha (2021/22-2029/30); na Mpango wa 

Taifa wa Miaka Mitano wa Elimu ya Fedha (2019/20-2025/26) imeweka 

msukumo wa kipekee katika kuimarisha huduma za fedha na ufahamu wa 

huduma hizo kwa kila mwananchi. 
 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Naungana na Naibu Waziri wa Fedha na Mipango kuyatambua mafanikio 

makubwa ya Sekta ya Fedha nchini licha ya misukosuko iliyosababishwa na 

janga la UVIKO-19. Pamoja na mafanikio yaliyopatikana katika Sekta ya 

Fedha, Serikali inatambua uwepo wa changamoto mbalimbali ambazo hatuna 

budi kuzitafutia ufumbuzi. Kwa mfano, bado baadhi ya Watanzania hususan 

waishio vijijini hawajafikiwa na huduma za fedha. Kwa mfano ni asilimia 8.6 tu 

ya wananchi waishio vijijini wanapata huduma za benki kwa sasa. 

Halikadhalika, masharti na riba za mikopo bado sio rafiki na ni mzigo kwa 

walio wengi kuweza kunufaika na mikopo wanayopewa. Changamoto nyingine 

ni kiwango cha upatikanaji na elimu ya Huduma za Bima hususan za kilimo 

cha mazao na ufugaji bado ni cha chini, hali inayopelekea uwekezaji mdogo 

katika sekta hiyo muhimu. 
 

Natambua jitihada zinazofanyika za kutatua changamoto hizo. Kwa mfano, 

mmenieleza hapa kwamba mmepanga kutumia kiasi cha takribani shilingi 

bilioni 133.3 kwa wajasiriamali wadogo na wa kati ikiwamo kuwapatia mitaji, 
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kutoa mafunzo, na kuongeza matumizi ya TEHAMA kwenye sekta ya fedha. 

Natambua pia, jitihada za Benki Kuu ya Tanzania kusaidia sekta ya kilimo 

kupitia Mfuko maalum unaokopesha benki za biashara na taasisi nyingine za 

fedha kwa riba ya asilimia 3 ili kuziwezesha nazo kutoa mikopo nafuu kwa 

wawekezaji katika sekta ya kilimo. Matokeo ya uwekezaji huo yameanza 

kuonekana ambapo benki kadhaa zimeweza kukopesha wakulima kwa riba ya 

asilimia 9.  
 

Natambua vilevile jitihada za kuongeza wigo wa huduma za fedha 

zinazofanywa na benki/taasisi moja moja. Jitihada hizo ni pamoja na 

hatifungani inayokidhi matakwa ya maadili ya Kiislam (Sukuk Bond); 

hatifungani ya benki ya NMB (Jasiri Bond) kwa ajili ya kuendeleza sekta ya 

nyumba na makazi; hatifungani ya Kampuni ya Afrisian Ginning Limited kwa 

ajili ya kuendeleza kilimo cha pamba; na hatifungani ya NBC (NBC Twiga 

Bond) kwa ajili ya kuwakopesha wajasiliamali wadogo na wa kati. 
 

Ndugu Viongozi na Wadau wa Huduma za Fedha; 

Ni matarajio yangu kuwa, katika wiki hii ya Maadhimisho ya Huduma za 

Kifedha, mtaongeza ufahamu wa wananchi wetu na kuweka mikakati ya 

namna ya kutatua changamoto  na kuboresha zaidi huduma za fedha ili 

zisaidie kuongeza kasi ya maendeleo ya Watanzania. Kwa muktadha huo 

napenda kusisitiza na kuelekeza mambo yafuatayo:  
 

Jambo la Kwanza, Kwa muda mrefu sasa mchango wa Sekta ya Fedha 

katika Pato la Taifa umekuwa chini ya asilimia 4 (yaani asilimia 3.4, 3.5, 3.5 

na 3.8 kwa mwaka 2021, 2020, 2019, 2018, mtawalia). Hatuna budi 

kubadilisha mwelekeo huu, ukizingatia jitihada mbalimbali zilizowekwa hadi 

sasa. Hivyo, naitaka Wizara ya Fedha na Mipango (Bara na Visiwani) kwa 

kushirikiana na Benki Kuu ya Tanzania, Umoja wa Mabenki Tanzania 

(Tanzania Banker’s Association) na Wadau wote mnaoshiriki Maadhimisho 

haya, mfanye tafakuri ya kina kuhusu namna ya kuongeza ubunifu ili Sekta hii 

iweze kuchangia zaidi katika jitihada za kupunguza umasikini na maendeleo ya 

Watanzania. Napenda nitaje maaneo machache ambayo naamini ni vyema 

yakazingatiwa: 
 

(i) Riba ya mikopo ya wastani wa asilimia 16 bado ni mzigo kwa 

Watanzania walio wengi kumudu.  Hivyo, pamoja na hatua 

zinazoendelea kuchukuliwa kupunguza hatari za kifedha (financial risks) 

ninasisitiza kila benki kupitia umoja wenu (TBA) mchambue mizizi ya 

changamoto hii na kupunguza zaidi riba kwa wakopaji. Pigeni darubini 

gharama zenu za uendeshaji na matumizi mengine kama bonasi n.k. 

Serikali imekuwa ikitoa rai hii kwa muda mrefu sana lakini mwitikio wa 

mabenki bado ni mdogo mno kuweza kuwavutia wananchi walio wengi 

wa kipato cha chini na kati kukopa na kurejesha mikopo;  
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(ii) Tazameni pia upya masharti ya mikopo, ikiwamo dhamana ya mali 

zisizohamishika kwa kuwa ni kikwazo kwa wajasiliamali wetu – je 

hakuna mbadala? Angalieni uwezekano wa kutumia historia nzuri za 

wakopaji (credit scores) katika Credit Reference Bureaux kama 

dhamana;  
 

(iii) Vijana ambao ni sehemu kubwa ya nguvukazi ya Taifa letu bado 

huchukuliwa kuwa ni soko gumu kwa huduma za fedha. Hivyo, 

ninawataka mje na mbinu mpya na bunifu (creative interventions) za 

namna ya kulifikia soko hili kubwa; na 
  
 

(iv) Gharama za kutuma/kupokea pesa kimataifa na za matumizi ya 

credit/debit cards ziko juu. Hali hii imesababisha wageni na Diaspora 

wetu kutumia njia zisizo rasmi wanapowatumia pesa jamaa zao hapa 

Tanzania. Kwa upande wa credit cards, tozo za benki au mawakala wao 

ni mzigo, zinakwamisha watalii kununua vitu vyetu kwa wingi na hivyo 

kuikosesha mapato Serikali na watoa huduma mbalimbali. Hivyo, ni 

muhimu benki ziongeze ubunifu ili huduma hizo zitolewe kwa gharama 

nafuu au angalau zilingane na viwango vya kimataifa.  
 

Jambo la Pili, Taarifa yenu inaonesha ni asilimia 8.6 tu ya wananchi waishio 

vijijini wanapata huduma za benki kwa sasa. Nautaka Umoja wa Mabenki 

Tanzania (TBA), msaidie kuhamasisha wanachama wenu kutanua wigo wa 

huduma zao vijijini. Hamna budi kuongeza mitaji yenu ili mkopeshe zaidi; na 

kukuza akiba ili kupunguza utamaduni wa watu kutunza pesa kwenye vibubu. 

Serikali imeboresha miundombinu; Benki Kuu ya Tanzania imelegeza masharti 

ya usajili wa huduma za Mawakala wa benki; na teknolojia ya kidigitali 

imekuwa ni nyenzo ya kipekee kuwafikia wananchi wengi zaidi. Tusibweteke 

na ukuaji wa amana wa asilimia 13 tulioupata katika kipindi cha mwaka 

2020/2021. Bado mikoa kama ile ya Kanda ya Ziwa na Nyanda za Juu Kusini 

ina mchango mdogo katika amana za benki (chini ya asilimia 9 kwa mwaka 

2019/20, 2020/21 na 2021/22) licha ya kuwa na shughuli nyingi za kiuchumi. 
 

Jambo la Tatu, Mwezi Septemba 2021 Tanzania iliridhia kujiunga na Eneo 

Huru la Biashara la Afrika (AfCFTA) lenye soko la watu takribani bilioni 1.4. 

Ushiriki wetu katika soko hili unategemea sana gharama za ubadilishaji wa 

sarafu zetu (currency convertibility). Natambua kuna mwitikio mdogo 

miongoni mwa wadau wa Huduma za Fedha hususan benki zetu kutumia 

mifumo ya kikanda iliyowekwa kurahisisha malipo na ubadilishaji wa sarafu. 

Napenda kuwashawishi mtumie mifumo kama vile East African Payment 

System na SADC Integrated Regional Electronic Settlement System ili 

kuwapunguzia wafanyabiashara wetu gharama za kubadili sarafu na hivyo 

kuchochea biashara za kikanda. 
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Jambo la Nne, Kama nchi tumefanya kazi nzuri ambapo matumizi ya 

huduma jumuishi za fedha kwa njia ya simu za mkononi imeendelea 

kuongezeka kufikia akaunti milioni 33.1 mwaka 2021 kutoka akaunti milioni 

30.3 mwaka 2020. Na katika kipindi kama hicho, miamala ya huduma za 

fedha kwa njia ya simu za mkononi ilikuwa na thamani ya shilingi trilioni 9.2 

mwaka 2021 na shilingi trilioni 11.1 mwaka 2020. Hata hivyo, pamoja na 

mafanikio haya, napenda niwasisitize Benki Kuu ya Tanzania na Mamlaka ya 

Mawasiliano Tanzania (TCRA) mhakikishe watoa huduma wanaheshimu Sheria 

ya Kumlinda Mtumiaji. Sote ni mashahidi kuwa, riba au gharama zinazotozwa 

na baadhi ya watoa huduma kutokana na mikopo ya muda mfupi (ya fedha au 

muda wa maongezi) ni kubwa mno - asilimia 30-100. Pia wananchi waelezwe 

makato yao kabla hawajaamua kuchukua mikopo hiyo. 
 

Jambo la Tano, Nawataka wadau wote wa huduma za fedha kwa 

kushirikiana na Ofisi ya Makamu wa Rais  - Mazingira; na Wizara ya Fedha na 

Mipango; na Ofisi zetu za Ubalozi, kupitia Wizara ya Mambo ya Nje na 

Ushirikiano wa Afrika Mashariki kuchangamkia fursa na rasilimali za kimataifa  

katika kulinda mazingira (mfano: Green Climate Fund). Naipongeza Benki ya 

CRDB kwa kujiongeza na kunufaika na fursa hizo. Sote tuige mfano huo ili 

tuweze kupata fedha za kusaidia jitihada za Serikali katika kuhifadhi mazingira 

na kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabianchi. 
 

Jambo la Sita, Napenda niwakumbushe Wakufunzi kuwa katika Maadhimisho 

haya waelimisheni wananchi kuhusu kuibuka kwa wimbi la fedha za kidigitali 

(yaani, Central Bank Digital Currency, cryptocurrencies, au bitcoins n.k.). 

Benki Kuu ya Tanzania, saidieni kutoa elimu na mwongozo kuhusu fursa na 

hatari zinazoambatana na maendeleo hayo ambayo yanaigusa jamii yetu 

hususan vijana na baadhi ya wastaafu wetu wenye kiu ya kuwekeza huko. 
 

Ndugu Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Napenda kuhitimisha hotuba yangu kwa kuwashukuru Watanzania wote 

mliojumuika nasi katika uzinduzi wa Maadhimisho haya. Nawasihi mtumie 

vyema fursa hii kuzielewa vyema huduma mbalimbali za fedha na hatimaye 

mzitumie. Aidha, naipongeza sana Kamati ya Maandalizi kwa kazi nzuri ya 

uratibu na maandalizi ya hafla hii ya ufunguzi. 
 

Baada ya kusema haya, ninayo furaha kubwa kutamka kuwa, 

Maadhimisho ya Pili ya Wiki ya Huduma za Fedha Kitaifa kwa mwaka 

2022, yamefunguliwa.  

 

HUDUMA ZA KIFEDHA OYEE! 
 

TANZANIA OYEE! 
 

ASANTENI KWA KUNISIKILIZA 


